DỰ ÁN Tiếp tục Việt Hóa game Don't Starve

Flash Deal 50%, Hoàn Tiền 50%

noinhuhack

Thành viên mới
16/9/17
23
6
3
27
Hà Nội
Đã inbox kiểm tra hộ mình
ủa bác cũng dịch Oxygen ak, e cũng dịch nhưng thấy game này dùng Peodit dịch lại hiển thị được ký tự VN chứ k giống với DT. Trong gr O.n.i VN cũng có bác chuyên dịch các phiên bản game này, k biết có liên quan đến topic của nhóm trên gametiengviet không?

XKVNN

Làm dâu trăm họ
Dịch Giả
26/10/16
123
1,143
93
31
Hồ Chí Minh
ủa bác cũng dịch Oxygen ak, e cũng dịch nhưng thấy game này dùng Peodit dịch lại hiển thị được ký tự VN chứ k giống với DT. Trong gr O.n.i VN cũng có bác chuyên dịch các phiên bản game này, k biết có liên quan đến topic của nhóm trên gametiengviet không?
Mình là tiền thân khởi đầu cho dự án đấy, nhưng do không có thời gian dịch tiếp các bản cập nhật mới nên phải ngừng hỗ trợ. Bản ở Group là tiếp nối công việc đó của mình.

Bánh Dừa Miền Tây

Quản trị viên
Thành viên BQT
Kỹ Thuật Viên
26/12/15
1,366
1,150
113
35
Vậy cũng k khác gì mấy, e chỉ đang gặp khó khăn ở bảng mã có thiếu vài ký tự mà k tìm đc như "ỡ, ẵ".
Bác có thể cho e xin bảng mã của nhóm được không ạ. Nhiều khi có môt số từ nhưng k biết phải viết thế nào ;(
À cái vụ thiếu mấy ký tự là do font game không đủ để thay thế đó bạn à,
Còn bảng mã thì ở trong đây tất, gửi bạn back up luôn
https://drive.google.com/open?id=0B7sgUfhVq1lSd2d1ZHViQWxyLVU
Mình thấy game này nó không hỗ trợ ký tự unicode nên chỉ có cách thay thế những ký tự không dùng tới trong bảng mã ASCII, mình thấy còn khá nhiều ký tự:

Có 1 mẹo nhỏ để tiết kiệm ký tự hoa có dấu đó là các bạn dùng phần mềm bmfont để nó build font dựa trên file text đã dịch:

Lúc này bộ font của mình chỉ có những ký tự mà mình dùng tới, tiết kiệm được rất nhiều.

Hoặc với các game khác mình dùng cách này để vẽ vừa đủ những ký tự mà trong game dùng tới (khi không có thời gian để Việt Hóa full font |-)). Mà nếu có font otf/ttf Việt Hóa của game này, các bạn cũng có thể dùng bmfont để tạo font mới rồi replace id kí tự sang bảng mã các kí tự ascii.

Mình có thể giúp việt hóa font miễn phí của game nếu font đó ở định dạng OTF/TTF nhé. Ngoài ra mình cũng nhận hỗ trợ tất tần tật về font OTF/TTF nữa, mình có thể tìm ra kí tự nào bị thiếu (bảng mã unicode) và bổ sung được.
Bạn dùng phần mềm gì để vẽ font otf/ttf vậy? Bạn có thể giúp mình vẽ 1 bộ font cho tựa game kinh dị không? :D

noinhuhack

Thành viên mới
16/9/17
23
6
3
27
Hà Nội
Mình là tiền thân khởi đầu cho dự án đấy, nhưng do không có thời gian dịch tiếp các bản cập nhật mới nên phải ngừng hỗ trợ. Bản ở Group là tiếp nối công việc đó của mình.
à bác ơi nếu e muốn VH font game DT thì thay đổi trong file .tex như mod game bt có được không. Có cần phải đụng vào file .fnt không nhỉ ?
Và dùng phần mềm gì để đọc được file .fnt vậy bác ? e tra gg và sử dụng một số phần mềm fontforge và fontedit đều k mở đc!

noinhuhack

Thành viên mới
16/9/17
23
6
3
27
Hà Nội
Mình thấy game này nó không hỗ trợ ký tự unicode nên chỉ có cách thay thế những ký tự không dùng tới trong bảng mã ASCII, mình thấy còn khá nhiều ký tự:
View attachment 958

Có 1 mẹo nhỏ để tiết kiệm ký tự hoa có dấu đó là các bạn dùng phần mềm bmfont để nó build font dựa trên file text đã dịch:

View attachment 959

Lúc này bộ font của mình chỉ có những ký tự mà mình dùng tới, tiết kiệm được rất nhiều.

View attachment 960

Hoặc với các game khác mình dùng cách này để vẽ vừa đủ những ký tự mà trong game dùng tới (khi không có thời gian để Việt Hóa full font |-)). Mà nếu có font otf/ttf Việt Hóa của game này, các bạn cũng có thể dùng bmfont để tạo font mới rồi replace id kí tự sang bảng mã các kí tự ascii.

Bạn dùng phần mềm gì để vẽ font otf/ttf vậy? Bạn có thể giúp mình vẽ 1 bộ font cho tựa game kinh dị không? :D
Vì e k biết dịch font nên đành chịu :(

beboylqt

Thành viên cấp 1
28/12/15
39
8
8
Hay quá! Khi nào ra bản Việt ngữ đầy đủ sẽ cày lại game này. Rất ủng hộ và hy vọng bác không bỏ giữa chừng!

noinhuhack

Thành viên mới
16/9/17
23
6
3
27
Hà Nội
Hay quá! Khi nào ra bản Việt ngữ đầy đủ sẽ cày lại game này. Rất ủng hộ và hy vọng bác không bỏ giữa chừng!
Hơi khó bác ạ, vì nhiều thứ cần dịch mà chỉ có mỗi mình làm. Cuối năm mình k nghĩ là việc nhiều kinh khủng nên sợ khó mà xong được. Mới dịch item và lời nv Wilson và Wendy mà thôi!

FbCrest

Thành viên mới
26/1/16
4
0
1
31
nha trang
Mình cũng đang dịch phần together game này xD, do mình thấy trong workshop có 1 bản dịch nhưng đã dừng từ năm 2016 rồi, mình tính làm 1 bản việt hóa như 1 mod giống thế, mình dùng poedit, chỉ làm 1 mình nên mới được 5% thôi :))))

Tuyen Pham

Thành viên mới
25/8/16
1
0
1
27
Hà nội
Ủng hộ bác , bác cần người giúp không ?
Em tiếng anh hơi gà .. nếu bác không chê .

noinhuhack

Thành viên mới
16/9/17
23
6
3
27
Hà Nội
Mình cũng đang dịch phần together game này xD, do mình thấy trong workshop có 1 bản dịch nhưng đã dừng từ năm 2016 rồi, mình tính làm 1 bản việt hóa như 1 mod giống thế, mình dùng poedit, chỉ làm 1 mình nên mới được 5% thôi :))))
mình thử dịch game DS theo kiểu peodit nhưng k được, còn bản DST thì mình chưa thử nên k rõ. Chúc bác sớm hoàn thành công việc.

Jjiour

Thành viên mới
4/2/16
21
1
3
28
Biên hòa
Đang mày mò dịch cho android, đã dịch thử 1 đoạn ngắn, nhưng font trên android thì thiếu ký tự, giờ coi như bế tắc -_-, không biết có cao nhân nào trợ giúp không nhỉ?
Trước đây cũng có người muốn làm 1 bản việt hóa trên android mà nghe bảo đâu quá khó về vấn đề font nên đã bỏ
Đã hỏi 1 số người trên GR DT nhưng có 1 bác phán là TEXTool cũng khó mà làm đc @@

noinhuhack

Thành viên mới
16/9/17
23
6
3
27
Hà Nội
Đang mày mò dịch cho android, đã dịch thử 1 đoạn ngắn, nhưng font trên android thì thiếu ký tự, giờ coi như bế tắc -_-, không biết có cao nhân nào trợ giúp không nhỉ?
Trước đây cũng có người muốn làm 1 bản việt hóa trên android mà nghe bảo đâu quá khó về vấn đề font nên đã bỏ
Đã hỏi 1 số người trên GR DT nhưng có 1 bác phán là TEXTool cũng khó mà làm đc @@
Dịch game cho điện thoại thì mình k rành lắm :(

Syndra

Thành viên mới
1/1/18
27
4
3
28
Ho Chi Minh
Mình nhận dịch lại Don't Starve Together 2019 nhé.
Bác nào còn hứng thú với DST thì tham gia dịch chung. Hoặc bác nào đang dịch dở, bỏ giữa chừng có thể cho mình xin file tham khảo cho nhanh :D
SteamProfile: Suki Desu
Chi tiết dự án tại:
https://www.facebook.com/groups/DSTVN/

Chỉnh sửa cuối:

Syndra

Thành viên mới
1/1/18
27
4
3
28
Ho Chi Minh
Đợi người khác dịch lâu quá, toàn drop giữa chừng. Chơi game này được 1 năm mà vẫn cuốn nên quyết định tự làm cho nó nhanh vì con game yêu thích. :sweat:

Jjiour

Thành viên mới
4/2/16
21
1
3
28
Biên hòa
Đợi người khác dịch lâu quá, toàn drop giữa chừng. Chơi game này được 1 năm mà vẫn cuốn nên quyết định tự làm cho nó nhanh vì con game yêu thích. :sweat:
hóng bác :v, óc chó tiếng anh dịch lủng củng quá, cũng có đợt làm 1 mình mà thấy như shit nên bỏ luôn

beboylqt

Thành viên cấp 1
28/12/15
39
8
8
Hy vọng sau khi hoàn thành, bác up nó lên workshop luôn để cài cho dễ.

noinhuhack

Thành viên mới
16/9/17
23
6
3
27
Hà Nội
Mình nhận dịch lại Don't Starve Together 2019 nhé.
Bác nào còn hứng thú với DST thì tham gia dịch chung. Hoặc bác nào đang dịch dở, bỏ giữa chừng có thể cho mình xin file tham khảo cho nhanh :D
SteamProfile: Suki Desu
Chi tiết dự án tại:
https://www.facebook.com/groups/DSTVN/
Bác lập topic mới xem, DST ký tự nó khác với DS nên mình chả giúp gì được.
Hiện tại mình có gia đình nên không rảnh như năm trước, thấy bản hamlet ra mà cũng đành chịu k làm được.

Chào mừng bạn đến với Cộng Đồng Game Tiếng Việt
Hãy đăng ký thành viên để đễ dàng theo dõi các chủ đề và các bản Việt Ngữ mà bạn đang quan tâm! Hoàn toàn miễn phí!.
Đăng ký ngay