kecox15670

Thành viên mới
18/11/21
21
8
3
Hà Nội

Thể loại: Hành động, Bắn súng, Sci-fi
Ngày phát hành (PC): Ngày 4 tháng 12 năm 2019
Nhà phát triển: 343 Industries | Bungie | Saber Interactive | Splash Damage | Ruffian Games
Nhà phát hành: Xbox Game Studios
Series: Halo

MỤC TIÊU BẢN DỊCH: Dịch tất cả mọi thứ trong menu (trừ mấy cái liên quan đến multiplayer và battlepass), chiến dịch, Spartan Ops, terminal và ngoại trừ Multiplayer, Forge.
I: GIỚI THIỆU
Halo The Master Chief Collection là bộ sưu tập 6 bản game Halo trong 1 gồm Halo: Reach, Halo: Combat Evolved Anniversary, Halo 2: Anniversary, Halo 3, Halo 3: ODST và Halo 4. Từng là bản bộ sưu tập độc quyền cho hệ máy Xbox One vào 2014 và được port lên PC vào năm 2019.

Chiến dịch
Chế độ chiến dịch trong collection này gồm có Halo: Reach, Halo: Combat Evolved Anniversary, Halo 2: Anniversary, Halo 3, Halo 3: ODST và Halo 4. Hành trình của bạn sẽ được bắt đầu với một người cực kỳ dũng cảm đó là Noble 6 (Spartan-B312) trong Halo: Reach và kết thúc với sự nổi dậy của một kẻ thù mới trong Halo 4, vũ trụ của Master Chief có tổng cộng 67 nhiệm vụ chiến dịch trong phiên bản này.
Không chỉ có vậy, collection này cũng đã nâng cấp đồ họa và âm thanh, ví dụ như Halo: CEA và H2A.

Việt hóa sẽ release theo chronological order (Reach -> CE -> H2 -> H3 -> ODST -> H4).

II. TẢI VỀ/CÁCH CÀI
Cập nhật 21/7/2023: Xóa logo credits.
Dự án MCC Việt hóa này hiện đã bị tạm dừng, mình sẽ không cập nhật gì thêm và có thể bản Việt hóa này sẽ phát sinh lỗi hiển thị string trong những bản cập nhật tiếp theo của MCC.

Link tải: https://github.com/kecox42069/kecoxviethoa/releases/
Backup: https://drive.google.com/file/d/1g2dRbeAX7GMLuTp5eC_ffS-VOkNXhSfA/view?usp=sharing

Lưu ý dành cho những site up "thuốc" của game: Xin hãy dẫn link tải Việt hóa tới thread này vì bản VH vẫn chưa hoàn thiện.

Cách cài:
Steam: Rất đơn giản, bạn chỉ cần giải nén, copy hết tất cả đống file vào folder Halo The Master Chief Collection và chạy game với launch option Anti-Cheat Disabled.
Microsoft Store/Xbox App, Game Pass: Mình chịu ;D

Lưu ý dành cho những ai chơi trên Steam Deck: Bạn phải chạy game với launch option "Play Halo: The Master Chief Collection" thay vì launch option "Anti-Cheat Disabled" thì Việt hóa mới load.

III: ẢNH CHỤP MÀN HÌNH VÀ VIDEO SHOWCASE
Halo: Reach

Halo: Combat Evolved Anniversary

Halo 2: Anniversary

Halo 3

Halo 3: ODST

Halo 4

IV: GHI CÔNG
kecox15670

Việt hóa được tạo bằng Halo: Reach Mod Tools để generate font cho engine Blam!
Việt hóa được tạo bằng JPEXS Free Flash Decompiler và SaberModTools.
Cảm ơn bác luatsenpai bên forum xentax vì đã giúp em giải quyết vài vấn đề về font của menu. :D

V: FAQ
- Việt hóa tương thích với phiên bản nào?
VH sẽ dùng cho phiên bản Steam, đối với bản Microsoft Store bạn có thể thử cài đặt và chạy thử nếu được hãy nói cho mình biết để mình edit FAQ này.

- MCC vẫn có update, liệu lúc game được update thì nó có làm lỗi VH không?
Mỗi lần game update bạn sẽ phải cài lại VH.

- Tại sao có vài bản Halo như Halo Reach không có phụ đề ở gameplay?
Ờ thì... game có phụ đề trong gameplay đâu :v nhưng mà 343 đã hứa sẽ update hệ thống phụ đề nên là khi họ cập nhật mình cũng sẽ việt hóa cả nó nữa.

Halo: The Master Chief Collection © Microsoft Corporation. Halo: MCC Việt hóa was created under Microsoft's "Game Content Usage Rules" using assets from Halo: The Master Chief Collection, and it is not endorsed by or affiliated with Microsoft.​

Chỉnh sửa cuối:

kecox15670

Thành viên mới
18/11/21
21
8
3
Hà Nội
Đã hoàn thành Halo: Reach Việt hóa, mình sẽ tiếp nhận góp ý của mọi người nếu bản dịch có sai sót.

kecox15670

Thành viên mới
18/11/21
21
8
3
Hà Nội
Update cho Halo: Reach 05/12/2022: Bổ sung bản dịch cho những nhiệm vụ khẩn cấp trong màn chơi "Thành Phố New Alexandria"

kecox15670

Thành viên mới
18/11/21
21
8
3
Hà Nội
Update 08/12/2022: Việt hóa giờ đã được tương thích với phiên bản 1.3065.0.0 mới ra mắt hôm nay

MCC cũng mới có hỗ trợ tính năng Steam Workshop, mình sẽ up lên workshop ngay sau khi mình hoàn thành dịch Halo: CE.

kecox15670

Thành viên mới
18/11/21
21
8
3
Hà Nội
Mình vô game thì nó lỗi font bạn ơi, có cách nào fix ko, lỗi font từ màn hình menu vô tới game luôn :(
Bạn check xem file MCC-WindowsNoEditor_k2_mcc_vh.pak có trong folder paks của MCC không? Nếu có file này thì bạn phải chạy game với launch option "MCC Anti-Cheat Disabled".

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: plhquan

Kei Sha

Thành viên mới
20/1/16
7
2
3
28
Hải Phòng
Đã up demo Việt hóa Halo: Combat Evolved Anniversary.
đã chơi xong halo reach của bạn và theo mình là chất lượng dịch rất tốt rất mong bạn có thể hoàn thành nốt những bản còn lại để cho nhiều ae có thể hiểu được cốt truyện của dòng game này . chúc bạn mạnh khỏe nhé

• Like
Reactions: FushII

kecox15670

Thành viên mới
18/11/21
21
8
3
Hà Nội
đã chơi xong halo reach của bạn và theo mình là chất lượng dịch rất tốt rất mong bạn có thể hoàn thành nốt những bản còn lại để cho nhiều ae có thể hiểu được cốt truyện của dòng game này . chúc bạn mạnh khỏe nhé
Cảm ơn bạn vì đã ủng hộ. :D

• Like
Reactions: FushII
Chào mừng bạn đến với Cộng Đồng Game Tiếng Việt
Hãy đăng ký thành viên để đễ dàng theo dõi các chủ đề và các bản Việt Ngữ mà bạn đang quan tâm! Hoàn toàn miễn phí!.
Đăng ký ngay