Đề nghị điều tra dự án dịch Tropico 6 của vphuong

ThienThanh

Thành viên cấp 1
9/4/17
34
18
8
Ha Noi
Tôi không nói bạn này lừa đảo, nhưng tôi thấy rất nghi vấn về cách làm việc. Sau đây tôi đăng bằng chứng để nhờ BQT diễn đàn xác minh, làm rõ.

1. Ngày 09/08/2019 tôi đã chia sẻ bản dịch thô Tropico 6 của mình tại đây:

2. Khi đó thành viên @vphuong còn chưa biết cài như thế nào, ngày 18/10/2020 còn nhắn tin hỏi thăm và được tôi hướng dẫn. Chú ý: vphuong đã nói rõ "mù tiếng Anh".

3. Đến 20/04/2021 thì vphuong tạo Dự án Tropico 6.
Link: https://gametiengviet.com/threads/tropico-6-viet-hoa.5475/

4. Do thấy dự án tuyển nhân sự, bản thân tôi cũng đang sở hữu bản dịch thuộc vào loại sát và đầy đủ nhất nên đã liên lạc để tham gia.

Tôi liên lạc thì trả lời: "Giờ nó thay đổi nhiều lắm bạn ạ. Thanks bạn đã hỗ trợ nhé".

Ủa? Thế thôi à? Kết thúc câu chuyện? Rõ ràng tôi liên lạc để cùng tham gia dịch cơ mà?

Tôi vẫn nhiệt tình hỏi lại, đề nghị bạn hướng dẫn cùng tham gia dịch, thì được trả lời thế này:

Tạm cho rằng vphuong từ một người "mù tiếng Anh" vào ngày 18/10/2020, nhưng chỉ sau 06 tháng học đã trở thành pro. Nhưng tôi nói tôi "không giỏi tiếng Anh" chỉ là khiêm tốn thôi, đâu có nghĩa tôi không thể tham gia dịch?

Hơn nữa trong bài viết của vphuong cũng ghi rõ: "Hiện nay chỉ có mình làm nên không biết khi nào xong (lượng txt nhiều). Vì vậy mình hoan nghênh các bạn khác gia nhập, cùng làm với mình. Chỉ cần biết tiếng anh , biết xài máy tính , dịch google thì có chỉnh sửa. Thế thôi !".

Nhưng bạn này ngừng, không hồi âm với tôi. Sau gần 01 tháng, vì yêu thích Tropico nên tôi lại gửi email tiếp thì được trả lời như sau (18/07- 09/08), lúc này có thể coi là chơi bài ngửa.

Nghi vấn:
1. Tôi thấy vphuong không hề có ý định tìm người dịch cùng.
2. vphuong có mục đích kinh tế rất rõ ràng. Bài đăng trên diễn đàn không nhắc đến donate, nhưng liên lạc riêng (qua email, facebook) thì lại nhắc đến.
3. Đề nghị admin kiểm tra nhật ký chỉnh sửa bài viết của bạn này. Hứa hẹn sắp hoàn thành và đang test nhưng gần 03 tháng rồi chưa công bố sản phẩm.
4. Đề nghị những bạn đã từng liên lạc với vphuong xác nhận xem bạn có được gửi bản dịch để dùng thử hay không, hoặc ai đã và đang thực sự cùng dịch với vphuong?

Nếu có thể vô tư chia sẻ bản dịch thì tại sao không đăng nó lên diễn đàn mà lại phải chọn việc khó khăn là gửi nó qua email cho từng người?

nhoxhocju

Thành viên mới
31/1/19
8
3
3
26
Sai Gon
Bữa t thấy ổng ghi trong post kia dịch tropical 6 dc 96%, xong t nt xin chơi ổng kêu chỉ dành cho người donate. OK t ko có tiền nên ko ủng hộ dc và im lặng chờ ra bản vh hoàn chỉnh chơi. Thế nhưng từ sau ngày t nt đến giờ vẫn chỉ thấy những comment xin chơi thử vào mail và những tn báo đã rep mail. :D
=> 4%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%

• Like
Reactions: ThienThanh

gametiengviettaipt

Thành viên mới
13/7/21
4
1
3
28
TP.HCM
Dự án Tropico 6 sao rồi nhỉ, bị admin close luôn rồi hả thớt. Lão vphuong làm cái donate không minh bạch làm mất thiện cảm vl.

• Like

ThienThanh

Thành viên cấp 1
9/4/17
34
18
8
Ha Noi
Bữa t thấy ổng ghi trong post kia dịch tropical 6 dc 96%, xong t nt xin chơi ổng kêu chỉ dành cho người donate. OK t ko có tiền nên ko ủng hộ dc và im lặng chờ ra bản vh hoàn chỉnh chơi. Thế nhưng từ sau ngày t nt đến giờ vẫn chỉ thấy những comment xin chơi thử vào mail và những tn báo đã rep mail. :D
=> 4%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%
Giống bán hàng trên facebook nhưng ai hỏi giá thì inbox bạn nhỉ ^^ Dự án cộng đồng thì có gì đâu mà phải giấu giấu giếm giếm, nếu không muốn cho người khác test thử thì nói rõ không muốn, còn nếu muốn thì tại sao không up bản dịch lên để mọi người tự download mà lại phải chọn cách trả lời email từng người?

• Like
Reactions: nhoxhocju

ThienThanh

Thành viên cấp 1
9/4/17
34
18
8
Ha Noi
Dự án Tropico 6 sao rồi nhỉ, bị admin close luôn rồi hả thớt. Lão vphuong làm cái donate không minh bạch làm mất thiện cảm vl.
Cái khó là hiện nay không biết làm cách nào để chèn ngôn ngữ tiếng Việt vào bạn ạ.

Trước kia thì còn xóa file pakchunkKO_TXT-WindowsNoEditor.pak đi được, nhưng bản mới bây giờ không có file ấy, mà tropico tích hợp luôn vào data game, mỗi lần đổi ngôn ngữ phải download khoảng 2GB.

Nếu có bạn nào am hiểu đứng ra hướng dẫn mọi người cách làm thì tôi cũng sẵn sàng tạo bản dịch thô để anh em cùng chơi.

• Like
Reactions: namlakao21

baoenzo

Thành viên cấp 2
11/11/16
164
196
43
Bình Dương
Cái khó là hiện nay không biết làm cách nào để chèn ngôn ngữ tiếng Việt vào bạn ạ.

Trước kia thì còn xóa file pakchunkKO_TXT-WindowsNoEditor.pak đi được, nhưng bản mới bây giờ không có file ấy, mà tropico tích hợp luôn vào data game, mỗi lần đổi ngôn ngữ phải download khoảng 2GB.

Nếu có bạn nào am hiểu đứng ra hướng dẫn mọi người cách làm thì tôi cũng sẵn sàng tạo bản dịch thô để anh em cùng chơi.
Đợi mod hay ai đó confirm vụ này đã. Con game này là UE4 thì tôi hỗ trợ được

thank bác report chứ đợt mình gửi gmail cũng kêu mua bán gì đó thấy bạn kia đăng fb tropico6 việt hóa của bác này mua 100k mình ko tiếc tiền nhưng bác ấy nói bản này chỉ dùng thử mà tận 100k thì uổng quá nên mình ko mua à mà còn có vụ tạo nhóm chuyển tiền rồi sẽ cho vô nhóm nữa =)))

• Like

nhoxhocju

Thành viên mới
31/1/19
8
3
3
26
Sai Gon
Giống bán hàng trên facebook nhưng ai hỏi giá thì inbox bạn nhỉ ^^ Dự án cộng đồng thì có gì đâu mà phải giấu giấu giếm giếm, nếu không muốn cho người khác test thử thì nói rõ không muốn, còn nếu muốn thì tại sao không up bản dịch lên để mọi người tự download mà lại phải chọn cách trả lời email từng người?
Còn 4% thôi, ko pit khi nào xong kkkkkkk

• Like

Bánh Dừa Miền Tây

Quản trị viên
Thành viên BQT
Kỹ Thuật Viên
26/12/15
1,366
1,150
113
35
BQT cần thêm bằng chứng là bản dịch được sử dụng lại, chủ thớt có thể so sánh giữa text của bản dịch cũ với mới bằng cách bốc tách 1 đoạn text bất kỳ, BQT cần có thêm bằng chứng đó.

• Like

ThienThanh

Thành viên cấp 1
9/4/17
34
18
8
Ha Noi
BQT cần thêm bằng chứng là bản dịch được sử dụng lại, chủ thớt có thể so sánh giữa text của bản dịch cũ với mới bằng cách bốc tách 1 đoạn text bất kỳ, BQT cần có thêm bằng chứng đó.
Tôi không có bản dịch của vphuong nên không thể chứng minh được gì bạn ạ, vì bạn ấy đòi phải trả tiền mới gửi nó mà. Tôi chỉ phản ánh hành vi đáng ngờ thôi. Bạn có thể yêu cầu vphuong gửi bản dịch để so sánh xem sao.

admin

Administrator
Thành viên BQT
Ban Quản Trị
6/11/15
71
66
33
Tôi không có bản dịch của vphuong nên không thể chứng minh được gì bạn ạ, vì bạn ấy đòi phải trả tiền mới gửi nó mà. Tôi chỉ phản ánh hành vi đáng ngờ thôi. Bạn có thể yêu cầu vphuong gửi bản dịch để so sánh xem sao.
Tôi không biết bạn đó sẽ đăng tải bản dịch ở những nơi nào, nhưng nếu bạn ấy đăng ở GTV hoặc có thêm bằng chứng, BQT GTV sẽ xử lý vụ việc này tới nơi tới chốn. Nên bạn cứ yên tâm, về phần mọi người, nếu ai tìm ra bằng chứng có thể post thẳng lên đây, hoặc inbox tôi nếu như các bạn thấy không tiện.

• Like

nhoxti0011

Thành viên mới
28/9/19
4
0
1
23
Bình Thuận
Một điều nữa, bản dịch 100% là của mình và ko ăn cắp của bất cứ ai. Mà mình bắt buộc phải dịch gửi cho các bạn à, công sức mình ngồi làm cả tuần, cả tháng mất thời gian của mình để tìm cách giải nén file pak tìm text rồi đóng lại file pak, xong dùng google dịch hơn 20.000 dòng và chỉnh sửa nó lòi mắt ra (mình đã nói chưa xong), còn các bạn lên đây đòi mình phải đưa các bạn bản dịch ngay. Các bạn đi mà đòi nhà phát hành game free luôn đi. Các bạn cho mình một giở ăn à, mà đòi như đúng rồi. Nếu ý admin cũng giống mấy bạn kia thì mình không còn gì để nói, chịu….
Mình xin cam đoan chưa lừa tiền một ai.
Nếu ai có bằng chứng thì mình xin chịu hoàn toàn trách nhiệm.
Xin hết.
dừng dự án rồi :V

ThienThanh

Thành viên cấp 1
9/4/17
34
18
8
Ha Noi
Xin cảm ơn BQT đã tham gia tìm hiểu và giải quyết vấn đề tôi phản ánh.

Ban đầu admin có hiểu nhầm rằng tôi nghi ngờ vphuong dùng bản dịch cũ của mình nên mới tranh chấp, tôi đã giải thích với admin qua tin nhắn riêng rằng tôi không hề bận tâm chuyện đó, cái tôi phản ánh là cách kêu gọi donate thiếu rõ ràng của vphuong, nó làm tôi nghi ngờ không biết bạn này có thật sự đang dịch game hay chỉ là dự án ma.

Tại chủ đề sau, đã có sự tham gia nêu ý kiến của 03 bên gồm admin, tôi và bạn vphuong:

Tôi đã trình bày rõ:
Quan điểm của tôi là dù bạn ấy dùng google dịch độc lập hay chỉnh sửa lại từ bản cũ của tôi nhưng miễn đầu tư đủ chất xám và thời gian thì tôi cũng sẵn sàng ủng hộ bạn ấy 2tr để sản phẩm nhanh chóng đến được với cộng đồng.
Hiện tại, tôi đã test thử bản dịch của vphuong và xác nhận đúng là nó đã được thực hiện, đây không phải dự án ma. Bởi vậy, tôi xin có lời như sau:

1. Tuần trước tôi đã chuyển khoản số tiền là 2 triệu đồng cho admin để ủng hộ vphuong. Nay kính nhờ admin gửi số tiền đó sang cho bạn vphuong. Trân trọng cảm ơn admin.

2. Tôi công khai xin lỗi bạn vphuong vì đã từng nghi ngờ bạn. Bạn đúng là đã dịch hoàn thành Tropico 6.

Chúc các anh chị em chơi game vui vẻ.

Chào mừng bạn đến với Cộng Đồng Game Tiếng Việt
Hãy đăng ký thành viên để đễ dàng theo dõi các chủ đề và các bản Việt Ngữ mà bạn đang quan tâm! Hoàn toàn miễn phí!.
Đăng ký ngay
Flash Deal 50%, Hoàn Tiền 50%