Tut - Tool [PC] Hướng dẫn việt hóa game Fallout 4 (dành cho người mới)

Flash Deal 50%, Hoàn Tiền 50%

Bạn thấy hữu ích và dễ hiểu hông =]]

• Total voters
    4

baodang01

Thành viên mới
25/1/21
1
0
1
29
Viet Nam
---Như tiêu đề mình xin phép được hướng dẫn mọi người, những người không rành về encoding hoặc về lập trình hay là việt hóa game vẫn có thể hiểu và làm được một cách dễ dàng =]]]] tựa game này vì mình vô tình xem youtube về hướng đi của dòng game này 1 thời gian thì thật sự rất thích nên đam mê làm về nó.

---Những gì mà mình sắp hướng dẫn sẽ chỉ mang tính chất tham khảo và theo như sự hiểu biết cá nhân, nghiên cứu và đi hỏi han kinh nghiệm từ những bậc tiền bối từ trên các diễn đàn nói chung và diễn đàn của mình nói riêng. Nên nếu có điều gì sai sót hoặc cần góp ý thì các bác cứ comment phía dưới bài, còn bác nào không hiểu thì cứ mạnh dạng hỏi, nếu em có thể trả lời được sẽ hỗ trợ còn không thì cũng sẽ có mấy anh master vô hỗ trợ ạ. Em cám ơn mọi người đã đọc.

---Không miên man nữa em sẽ vào chủ đề chính ạ. Mà trước tiên mình sẽ giải thích sơ sơ cụ thể chúng ta sẽ làm cái quái gì, nôm na là định hướng theo cách ghĩ của mình sau khi tìm hiểu về dịch ngôn ngữ cho game.

---Trên thế giới hiện nay có rất nhiều game và mỗi game đều có thể đến từ nhiều quốc gia, công ty, tổ chức ...v...v... Và để viết nên những game này thì cần phải dùng những phần mềm chuyên dụng, hồi xưa thì ta có java, c+, python ..v...v.. còn giờ thì để tối ưu hóa khả năng làm việc thì người ta đã phát triển bổ sung thêm nhiều công cụ hỗ trợ hơn cho các nhà lập trình game gọi là engine game. Để cạnh tranh với nhau, thì mỗi công ty, tổ chức cũng sẽ nghiên cứu tạo ra engine riêng của họ như Cryengine, Creation engine, Unreal engine, Fox engine ..v...v.. và mỗi engine sẽ có cách mã hóa file, nén lại khác nhau (độc quyền), mà để giải mã thì cần dùng chính engine game hoặc những công cụ mà nhà phát hành game cung cấp, mà cũng có thể là do những coder chuyên nghiệp tự tạo ra cung cấp cho cộng đồng. Vì hiện tại mình chỉ mới nghiên cứu tìm hiểu vài ngày trở lại đây nên mình sẽ chỉ nói về Creation Kit cũng chính là Engine của hãng Bethesda huyền thoại đã tạo ra nhiều tựa game nổi tiếng, điển hình là Skyrim, Fallout 4.

---Để chuyển đổi ngôn ngữ trong game Fallout 4 thì ta cần phải tìm kiếm được những file đảm nhiệm trọng trách mảng ngôn ngữ của trò chơi, mà những files này tất nhiên thường là sẽ bị nhà sản xuất nén theo theo những cách nào đó. Và mình đã tìm hiểu thì những files quản lý gói ngôn ngữ của game được chứa trong 1 file nén có tên là : Fallout4 - Interface.ba2 (đuôi nén .ba và ba2 là dạng nén của Creation Engine). Tất cả chúng ta cần tập trung là phải giải nén được nó để lấy ra những files chứa ngôn ngữ rồi dịch nó là xong.

---Mà để làm điều này chúng ta sẽ cần có những gì và làm ra sao thì mình sẽ hướng dẫn cụ thể phía dưới nha.

Gồm có 3 phần:

1/ Chuẩn bị.

2/ Thực hiện: Ở bước này thì sẽ có 4 phần nhỏ là:

a/ Giải nén tập tin theo định dạng nén của Engine game chứa files control về mảng ngôn ngữ của game.

b/Tiến hành trính xuất file, lấy file cần để translate theo ngôn ngữ bạn muốn.

c/Tiến hành phiên dịch.

d/Lưu lại, nôm na hiểu theo ý mình là sẽ tạo ra files đã được bạn translate nhưng vẫn giữ theo định dạng cũ.

3/ Test thử và kiểm tra xem chạy được chưa.

Phần 1:

-File Fonts tiếng việt đã chỉnh sửa để game có thể hiểu được, nôm na là nếu không có nó thì game sẽ không hiểu mấy kí tự lằng ngoằn này là gì vì Fonts mặc định nhà sản xuất là English. Link: https://filedn.com/lIIRDLvLPyiLw1uqpp5Ibbz/fonts_en.swf

-Chúng ta sẽ cần phần mềm này Archive2.exe (D:\Games\Fallout 4\Tools\Archive2) của chính Creation Engine. Khi bạn cài game sẽ có thêm lựa chọn có cài thêm Creation Kit thì bạn nhớ là stick chọn vì nếu không nó sẽ không cài cho bạn files exe này. Khi không tìm thấy files này thì bạn cũng có thể lên trang chủ Bethesda để dowload riêng phần mềm Creation Kit cũng được còn không thì dùng phần mềm này để giải nén files chứa dữ liệu ngôn ngữ ra. Link: https://www.nexusmods.com/fallout4/mods/78/

-Phần mềm dùng để dịch thuật xTranslator , theo mình là nên dùng vì nó có chia cột hẵn hoi, tiện cho việc quản lý rõ ràng ..v..v.. (Khuyến nghị dùng xTranslator). Cũng có thể dùng notepad++ nhưng theo mình với 1 người không rành về lập trình thì thấy hơi khó vì để có 1 file .txt ta phải thêm 1 bước giải nén ra nữa, sau đó dịch rồi khi xong ta sẽ lại phải nén lại, nhưng lỡ trong lúc dịch vì câu chữ quá nhiều lại sơ xót thiếu hay sai thì quá trình nén lại sẽ báo lỗi rồi mình lại phải tìm và sửa nên thấy hơi phức tạp. Link : https://www.nexusmods.com/skyrimspecialedition/mods/134

-Đường dẫn chứa file cần để giải nén:

D:\Games\Fallout 4\Data\Fallout4 - Interface.ba2

Phần 2:

A/ Mình sẽ mở ứng dụng Archive2.exe lên để giải nén, hoặc bằng phần mềm B.A.E mình đã đưa link phía trên. Tìm đúng file Fallout4 - Interface.ba2 theo đường dẫn trong thư mục game của bạn rồi giải nén nó ra. Mình sẽ được 4 files con là: Interface, Programs, Strings, Textures. Bạn xóa luôn hoặc di chuyển file Fallout4 - Interface.ba2 sang 1 chỗ khác để backup lại phòng trường hợp sau này cần khi quậy quá lỗi không vào game được, còn 4 folder Interface, Programs, Strings, Textures bạn cứ để yên ở đường dẫn đó D:\Games\Fallout 4\Data\ vì game sẽ load 4 thư mục này chứ không dùng file Fallout4 - Interface.ba2 này nữa.

B/ Ta mở phần mềm xTranslator lên, chọn fallout 4. Trên Menu -> Options -> Dictionaries and Languages.

-Source language: tất nhiên là chọn en

-Destination language : chọn ngôn ngữ gì cũng được vì cơ bản không có vietnamese, lát ta sẽ dịch sau, riêng mình chọn fr

-Game path: có 2 ô trống thì ở ô đầu bạn chọn đường dẫn tới mục \data của fallout 4 là D:\Games\Fallout 4\Data\ thì cái ô trống thứ 2 tự động hiện ra sau khi nó scan. Ở khung to giữa Preview sẽ hiện xanh lá cây hết kèm chữ YES là OK.

-Dictionaries to generate: chọn advanced dictionaries (.esm+ .strings)(đây chính là đuôi của 2 file quan trọng chứa ngôn ngữ sẽ xuất ra sau khi dịch xong). Mục dưới stick vào ignore basic dictionaries (Chúng ta sẽ không cần dùng từ điển của nó vì mình tự dịch mà tiếng việt thì không có sẵn từ điển).

---Ta chọn Build dictionaries -> đợi tí -> OK.

C/ Tiến hành phiên dịch:

Tại mục Menu -> Files -> Load Esp/Esm. Mặc định đường dẫn sẽ là D:\Games\Fallout 4\Data và ta chọn file Fallout4.esm.

Đợi 1 tí để nó load và sau đó sẽ hiện lên 4 cột tương ứng là: EDID, ID, Original, Translated. Vì khi nãy ta chọn trong từ điển lúc khởi tạo ở Bước B là en -> fr nên hiện tại mình sẽ thấy ở cột Original là en còn ở cột Translated là fr (nó dùng từ điển có sẵn của nó để dịch). Giờ thì mình tiến hành dịch thôi nào. Double Lick vô từng dòng sẽ hiện ra khung dịch.

Chúng ta có 2 cách dịch là tự dùng vốn tiếng anh của mình kết hợp với từ điển và dịch sao cho hay là được hoặc cách 2 là cứ copy từ cột Original sang google translate rồi copy ngược lại vào cột Translated.

D/ Sau khi dịch xong chúng ta cần phải lưu những gì đã làm lại:

-(Ctrl + S hoặc Menu -> FIile -> Save SSTStrings Dictionary) và quan trọng là phải vào Menu -> Finalize STRINGS as... -> Chọn Yes -> hiện nơi lưu và chọn nơi nào đó để lưu riêng files Fallout4 này. Có 3 Files lần lượt là : Fallout4_fr.DLSTRINGS, Fallout4_fr.ILSTRINGS, Fallout4_fr.STRINGS (3 files ngôn ngữ chính của game Fallout 4 nè).

Phần 3:

-Copy hoặc chép đè File Fonts đã chỉnh sửa ở Phần 1 vào đường dẫn D:\Games\Fallout 4\Data\Interface (Có thể backup Files Fonts cũ lại cũng được)

-Đổi tên 3 files vừa lưu ở trên (Phần 2 -> Bước D): Fallout4_fr chuyển đổi thành Fallout4_en. Ta sẽ có 3 files tương ứng : Fallout4_en.DLSTRINGS, Fallout4_en.ILSTRINGS, Fallout4_en.STRINGS

-Copy 3 Files này vào thư mục D:\Games\Fallout 4\Data\Strings và nhớ Backup lại 3 Files Fallout4_en.DLSTRINGS, Fallout4_en.ILSTRINGS, Fallout4_en.STRINGS nguyên bản gốc nhé, vì nó cần để có thể tiếp tục dịch game.

-Mở game lên và chạy thôi nào nhưng 100% sẽ bị 1 lỗi là khi vừa bấm Play sẽ hiện 1 màn hình màu đen rồi sau đó thoát ra chẳng có gì xảy ra. Nguyên nhân mình tìm hiểu được đó là: Đọc phần Lưu ý quan trọng phí dưới ạ.

Lưu ý quan trọng: vì đây là mods game nên nếu chạy liền sẽ bị một lỗi là game không tìm được file khởi chạy Fallout4 - Interface.ba2 do ban đầu mình đã giải nén và chuyển nó đi nơi khác rồi nên bây giờ mình phải ép nó chạy bằng 4 files vừa giải nén ra trong đó bao gồm cả 3 files ngôn ngữ mình vừa dịch. Cách làm:

Vào đường dẫn : Documents\my games\Fallout4 bạn sẽ thấy 3 files : Fallout4.ini, Fallout4Custom.ini, Fallout4Prefs.ini. Dùng notepad++, notepad mở lần lượt từng files và thêm vào những dòng này:

-Fallout4.ini: Tìm đến mục và thêm vào

[Archive]

sResourceDataDirsFinal=STRINGS\, TEXTURES\, MUSIC\, SOUND\, INTERFACE\, MESHES\, PROGRAMS\, MATERIALS\, LODSETTINGS\, VIS\, MISC\, SCRIPTS\, SHADERSFX\ (Mặc định của nó chỉ có sResourceDataDirsFinal=STRINGS\)

-Fallout4Custom.ini: Tìm đến mục và thêm vào

[Archive]

bInvalidateOlderFiles=1

sResourceDataDirsFinal=

-Fallout4Prefs.ini: Tìm đến mục và thêm vào

[Launcher]

bEnableFileSelection=1

Nhớ Save lại sau khi làm vậy là xong. Chạy game và hưởng thụ thành quả nào <3.

Còn sau này muốn Edit hoặc chỉnh sửa thì các bạn nhớ chép đè lại 3 files Fallout4_en.DLSTRINGS, Fallout4_en.ILSTRINGS, Fallout4_en.STRINGS nguyên bản gốc vào đè lên lại files ngôn ngữ mình đã sửa trước đó nha vì mặc định phần mềm xTranslator cần bản gốc chưa dịch của files ngôn ngữ nó mới hiểu còn không cứ thế mà Load Esp/Esm là sẽ bị lỗi kí tự nhảy loạn xạ chữ không đọc được á. Rồi ta quay lại Phần 2- Bước C bắt đầu làm như ban đầu nè.

Tất cả những tài liệu, đường dẫn và file trong bài mình đều tự tổng hợp, tìm hiểu từ những nguồn trên mạng và của 1 bác lão làng của diễn đàn ạ.

File Fonts đã chỉnh sửa mình lấy từ #2 của nguồn này Oblivion : https://viethoagame.com/threads/huong-dan-viet-hoa-fallout-4-bang-tool.115/

Hướng dẫn sử dụng của xTranslator từ: https://www.nexusmods.com/fallout4/articles/23/

Hướng dẫn fix lỗi không chạy được game khi chỉnh sửa files mod từ: https://wiki.nexusmods.com/index.php/Fallout_4_Mod_Installationhttps://www.nexusmods.com/fallout4/mods/277

Và từ 1 đống nguồn trên google. Em cám ơn mọi người đã đọc bài ạ, hơi dài dòng mong mọi người thông cảm ạ.

Chào mừng bạn đến với Cộng Đồng Game Tiếng Việt
Hãy đăng ký thành viên để đễ dàng theo dõi các chủ đề và các bản Việt Ngữ mà bạn đang quan tâm! Hoàn toàn miễn phí!.
Đăng ký ngay