Issue Thắc mắc hướng dẫn/phần mềm dịch game Wii (*.wbfs)

Kelvin Dương

Thành viên mới
Chào mọi người!
Do mình vừa hoàn thành xong game, cụ thể là Transformer The Prime trên hệ máy Wii nên muốn bắt tay vào dịch thử game này.

Nhưng vẫn chưa biết cách làm sao để dịch nó.

Mình đã tra thử google thì cũng không tìm được gì nhiều. Nhưng ngày xưa cũng có việt hóa một số game mini nên nhớ mang máng về việc Unpack file để tìm file text.
Cuối cùng mò ra được phần mềm WBFS to ISO (chuyển WBFS sang file ISO) rồi dùng ổ đĩa ảo để mở folder của nó.

Mình mount file ISO thì nó ra folder. Trong đó mình tìm được file *.DAT có dung lượng lớn nhất (chiếm 1/5 dung lượng ISO) mình nghĩ nó có bao gồm các dữ liệu của game (cũng như là Text).

File này thì mình không biết cách mở hay unpack nó ra như thế nào. Trước đó mình có tìm hiểu Google nhưng thấy có rất nhiều cách và phải biết được loại mã hóa mà NSX sử dụng là gì (!?!?!!) bla bla ... không hiểu lắm

Mình đã thử sử dụng Notepad++ mở nó nhưng lỗi (ký tự đặc biệt)

Mình thấy trong nhóm diễn đàn, có bác nào đó đã dịch Kirby với Mario trên hệ máy Wii rồi :(
Không biết bác có thể share mình ít kinh nghiệm, cũng như cách dịch mảng game này không?
Và có cần phải vẽ lại font không?

Cảm ơn mọi người rất nhiều!

Last edited by a moderator:

Bánh Dừa Miền Tây

Quản trị viên
Thành viên BQT
Kỹ Thuật Viên
26/12/15
1,366
1,150
113
35
File .dat của bạn là big file cần phải extract 1 lần nữa mới tìm được file cần edit. Về archive thì bạn có thể post 1 mẫu sample lên zenhax để nhờ các mod trên đây giúp đỡ, thường là ad aluigi, tác giả của bộ công cụ quickbms. Sau khi unpack được big file, việc tiếp theo là tìm ra file text và file font, thường text và font cũng sẽ mã hóa, text thì bạn phải đưa nó về dạng txt thuần túy, font thì bạn phải đưa nó về dạng ảnh font và data tọa độ font, ảnh font thì thường theo định dạng texture của bộ sdk mà hãng sản xuất máy game cung cấp cho nhà làm game, có khi dùng những định dạng ảnh phổ biến như dds, bitmap...

• Like
Reactions: Kelvin Dương

Kelvin Dương

Thành viên mới
File .dat của bạn là big file cần phải extract 1 lần nữa mới tìm được file cần edit. Về archive thì bạn có thể post 1 mẫu sample lên zenhax để nhờ các mod trên đây giúp đỡ, thường là ad aluigi, tác giả của bộ công cụ quickbms. Sau khi unpack được big file, việc tiếp theo là tìm ra file text và file font, thường text và font cũng sẽ mã hóa, text thì bạn phải đưa nó về dạng txt thuần túy, font thì bạn phải đưa nó về dạng ảnh font và data tọa độ font, ảnh font thì thường theo định dạng texture của bộ sdk mà hãng sản xuất máy game cung cấp cho nhà làm game, có khi dùng những định dạng ảnh phổ biến như dds, bitmap...
Cảm ơn BQT nhiều ạ. Mình sẽ tìm hiểu thử ^^

Chào mừng bạn đến với Cộng Đồng Game Tiếng Việt
Hãy đăng ký thành viên để đễ dàng theo dõi các chủ đề và các bản Việt Ngữ mà bạn đang quan tâm! Hoàn toàn miễn phí!.
Đăng ký ngay