HOÀN THÀNH [PC] Devotion - Thành Tâm

Pado

Flawless Panda
Dịch Giả
19/12/18
9
52
13
Kyoto, Japan

DEVOTION - THÀNH TÂM

Hệ máy: PC
Hãng phát triển: Red Candle Games, Taipei, Taiwan
Thể loại: Horror, Story Based
Ngày phát hành: 19.02.2019
Bản Việt hóa: 02.03.2019
I. Giới thiệu:

Được phát triển từ những nhà sáng tạo của Detention, Red Candle Games hân hạnh đem đến một cốt truyện đậm chất văn hóa phương Đông. Devotion là một game kinh dị sử dụng góc nhìn thứ nhất để lột tả cuộc sống của một gia đình bị ám ảnh bởi những niềm tin tôn giáo. Lạc lối trong bối cảnh của một chung cư Đài Loan thập niên 80, người chơi phải đối mặt với vòng lặp thời gian, lạc vào ác mộng địa ngục, đi sâu vào nội tâm của từng thành viên gia đình và chứng kiến sự "thành tâm" của họ.

Giành được 9/10 điểm trên trang đánh giá game uy tín Gamespot, tuy nhiên Devotion phải đối mặt với các vấn đề về văn hóa tại thị trường ông lớn Đại Lục

II. Bối cảnh:

Bạn bước vào căn hộ của mình, không gian xập xình âm nhạc thập niên 80, một chương trình thần tượng đang phát trên tivi; một khung cảnh rất hoài cổ, nhưng cảm giác khó chịu này là gì? Bạn đặt câu hỏi về chốn này nơi bạn đã từng gọi là ngôi nhà thân yêu, thấy rằng mọi thứ đã thay đổi, lo lắng khi mọi thứ xung quanh trở nên bất thường. Lướt qua từng ký ức, khám phá từng lớp bí ẩn bị chôn vùi trong ngôi nhà này, bạn dần tìm ra được sự thật về những người từng sống ở đây.

"Nhớ những gì bạn đã cầu nguyện chứ..."

III. Một vài hình ảnh trong game:

IV. Chia sẻ từ người chơi Đài Loan:

* Có tính chất spoiler nên các bạn nào không muốn mất hay khi chơi game thì không nên đọc, còn không các bạn có thể đọc để có một trải nghiệm thật sự về những góc khuất mà nhà phát hành cố ý che giấu là những tình tiết nhỏ trong game

1) 美心 ,(Meishin) Mỹ Tâm trong tiếng Quảng được đọc là 迷信 , có nghĩa là Mê tín.

2) Tên của trò chơi là "还愿" thật là chơi chữ trong bài hát có 1 câu là 你“还愿“意吗?
và 还愿 có nghĩa là trả lại lời đề nghị hoặc là thực hóa một lời hứa.
Nhưng trong lời bài hát, nó có nghĩa là bạn vẫn cam tâm tình nguyện chứ? ( muốn hỏi cha con bé rằng ông ấy vẫn cam tâm tình nguyện trở thành cha của Mỹ Tâm một lần nữa khi Mỹ Tâm hát trong bài hát trong khi chính ông ấy đã giết chết con bé)

3) Nhưng các bạn đã thấy người cha đã lạy, ông ấy đã lạy 4 lần, mà trong văn hóa Trung Quốc thì lạy 3 lần là lạy thần thánh, còn 4 lần là dành cho ác quỷ, yêu quái.

4) Ngày mà cha Mỹ Tâm thất hứa không đưa Mỹ Tâm đi chơi vì vào ngày 16 tháng 8 năm 1986 đang có bão nên ông không còn cách nào khác ngoài việc hủy chuyến đi.

V. Những người thực hiện Việt hóa:

Kỹ thuật:
Pá Đồ, Nhật Trần
Biên dịch:
Pá Đồ, Rudess [KQD]
Biên Tập:
Pá Đồ, Nhật Trần, Minh Tú
Test Game:
Pá Đồ

VI. Download Game và Việt hóa:
Vì game này đã bị gỡ bỏ trên Steam nên tạm thời chưa có store page
Các bạn có thể tải game: tại đây
Và update bản mới nhất: tại đây, cập nhật patch 1.03 trước tại đây

Tuy nhiên tụi mình vẫn khuyến khích các bạn mua ủng hộ nhà phát hành vì Red Candle Games là một trong những nhà phát triển game châu Á theo như mình thấy là rất có tâm và có tầm.

- Sau khi cài game, các bạn cài đặt update 1.03 (Devotion.Update.v1.0.3-CODEX.rar).
- Tiếp tục cài đặt update 1.05 (Devotion.Update.v1.0.5-CODEX.rar) và chép c***k.
- Giải nén patch Việt Ngữ "Devotion_PatchVietHoa_v1.4.1.rar" với pass: gametiengviet.com
Sau đó copy file vào thư mục cài game và thưởng thức.
Ví dụ: C:/Games/Devotion

Last edited by a moderator:

kimita123

Thành viên mới
6/2/16
10
3
3
Đồng nai
đã phá đảo , cảm ơn nhóm dịch , bản dịch tuy chưa hoàn thiện 100% , một số đoạn vẫn còn tiếng anh , và câu văn đôi lúc hỏi khó hiểu. Tuy nhiên vẫn rất cám ơn nhóm đã đưa đến cho cộng đồng một bản dịch chất lượng như vầy.

P/S mình vẫn còn chưa lấy được note thứ 9 có ai có gợi ý nào k ???

Bánh Dừa Miền Tây

Quản trị viên
Thành viên BQT
Kỹ Thuật Viên
26/12/15
1,366
1,150
113
35
đã phá đảo , cảm ơn nhóm dịch , bản dịch tuy chưa hoàn thiện 100% , một số đoạn vẫn còn tiếng anh , và câu văn đôi lúc hỏi khó hiểu. Tuy nhiên vẫn rất cám ơn nhóm đã đưa đến cho cộng đồng một bản dịch chất lượng như vầy.

P/S mình vẫn còn chưa lấy được note thứ 9 có ai có gợi ý nào k ???
Qua nay nhóm vẫn cập nhật patch liên tục, hiện tại là patch 1.3 rồi, bạn có thể cập nhật lại để có trải nghiệm hoàn hảo hơn nhé.

nghnam

Thành viên mới
4/3/19
2
0
1
27
Hà Nội
Giúp mình với, sau khi cài xong game. Ấn vào biểu tượng để vào game thì nó tự động mở steam của mình lên và ko vào được game. Có cách nào khắc phục ko b?

Bánh Dừa Miền Tây

Quản trị viên
Thành viên BQT
Kỹ Thuật Viên
26/12/15
1,366
1,150
113
35
Giúp mình với, sau khi cài xong game. Ấn vào biểu tượng để vào game thì nó tự động mở steam của mình lên và ko vào được game. Có cách nào khắc phục ko b?
Bạn chép c***k trong UPDATE 1.05 (Devotion.Update.v1.0.5-CODEX.rar) vào thư mục cài game nữa.

lele63

Thành viên mới
5/3/19
9
3
3
41
TPHCM
Tính kiếm trên Steam mua thử game này về chơi mà thấy steam gỡ xuống. :))

D-Zen4688

Thành viên mới
12/4/17
9
3
3
35
hcm
đã finish. game rất hay và lôi cuốn dù hơi ngắn.
Cảm ơn nhóm dịch nhiều

Tịch Yên

Thành viên mới
7/3/19
2
0
1
28
Lào Cai
Ad ơi sau khi cài đặt game và c***k thì vào vào game k đc. Cứ click vào là lại out ra. Có cách nào khắc phục k ạ?

Bánh Dừa Miền Tây

Quản trị viên
Thành viên BQT
Kỹ Thuật Viên
26/12/15
1,366
1,150
113
35
Ad ơi sau khi cài đặt game và c***k thì vào vào game k đc. Cứ click vào là lại out ra. Có cách nào khắc phục k ạ?
Bạn phải update từng cái 1.03 rồi 1.05, rồi mới c***k, xong mới cài patch nha.

butran9669

Thành viên mới
7/3/19
2
0
1
27
Hà Nội
Cho em hỏi là sao em không giải nén được file Việt hóa vậy ạ? Em chỉ có thể copy vào thư mục cài game chứ không thể giải nén được ạ

Chào mừng bạn đến với Cộng Đồng Game Tiếng Việt
Hãy đăng ký thành viên để đễ dàng theo dõi các chủ đề và các bản Việt Ngữ mà bạn đang quan tâm! Hoàn toàn miễn phí!.
Đăng ký ngay