PoC Khởi động dự án Resident Evil 7

matran999

Quản trị viên
Thành viên BQT
Dịch Giả
Kỹ Thuật Viên
29/12/15
380
1,504
93
34
TPHCM
devs.forumvi.com

Sau khi hoàn thành 2 dự án Far Cry 3 và Far Cry 4 to đùng kia. Nói thật mình cũng quá ngán với nó rồi, một phần nữa là vẫn chưa có tâm lực và động lực để hack và dịch tiếp các phần Far Cry Primal và Far Cry 5. Do đó mình quyết định khởi động một dự án yêu thích của mình là Resident Evil 7.

Đây là một game kinh dị mình thấy ấn tượng nhất nằm trong series Resident Evil. Thực tế trước đó đã có bạn binlv2011 khởi động rồi. Nhưng có vẻ nó không được khả quan cho lắm, với một fan Resident Evil như mình, khó lòng để một trong những phần hay nhất của game dậm chân như thế. Do đó mình quyết định tái khởi động lại dự án, và sẽ hack và dịch lại toàn bộ game này.

Những bạn nào là fan Resident Evil hoặc muốn tham gia dịch cùng bọn mình thì hãy mạnh dạn tham gia nhé.

Mục tiêu: Dịch hết các nội dung có trong Resident Evil 7 bao gồm các DLC của nó. (Game khá nhẹ chỉ khoảng hơn 8.000 dòng)

Yêu Cầu:

• Bọn mình chẳng có yêu cầu gì đặc biệt hết. Nhưng ít nhất là các bạn nào chắc chắn là muốn theo đến cùng dự án với bọn mình thì hãy đăng ký nhé. Chứ vào rồi dịch vài câu thì xin miễn đi.
  • Các bạn cũng chẳng cần phần mềm hay bất cứ thứ gì. Vì bọn mình đã làm hết rồi. Các bạn sẽ được hướng dẫn rõ hơn khi tham gia.
  • Cũng chẳng cần các bạn có trình độ anh ngữ cao siêu đâu. Chỉ cần biết tiếng việt là đủ. Vì công việc hơi nhiều, nên ko nhất thiết các bạn phải dịch. Các bạn có thể tham gia để soát lỗi chính tả, test, biên tập...
Lợi Ích:
  • Trước mắt xin nói trước. Đây là một dự án phi lợi nhuận. Nên những lợi ích về kinh tế sẽ không có đâu nha các bạn. Bọn mình làm vì đam mê thôi.
  • Có thêm kinh nghiệm về dịch thuật, và làm việc chung với nhóm.
  • Có thể được trải nghiệm game trước thời hạn.
  • Lưu tên vào phần Credit trong game.

Hình ảnh việt hóa:

1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg 5.jpg

Tiến độ sẽ tự động cập nhật. Các bạn theo dõi ở hình dưới nhé. Cập nhật 5 phút 1 lần luôn cho mấy bác bớt hóng.

Chỉnh sửa cuối:

matran999

Quản trị viên
Thành viên BQT
Dịch Giả
Kỹ Thuật Viên
29/12/15
380
1,504
93
34
TPHCM
devs.forumvi.com
Update Tiến Độ Dịch:
Hiện dự án đang cần thêm thành viên. Đăng ký nhanh kẻo hết nào anh em.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: mami7x and pthduy87

mami7x

Làm dâu trăm họ
Kỹ Thuật Viên
25/12/15
143
193
63
35
Update Tiến Độ Dịch:
Quá nhanh. Chắc bỏ nghề. ^^

mami7x

Làm dâu trăm họ
Kỹ Thuật Viên
25/12/15
143
193
63
35
Update Tiến Độ Dịch:
Xong dự án này bác quất luôn dead island cho đủ bộ kinh dị

matran999

Quản trị viên
Thành viên BQT
Dịch Giả
Kỹ Thuật Viên
29/12/15
380
1,504
93
34
TPHCM
devs.forumvi.com
Xong dự án này bác quất luôn dead island cho đủ bộ kinh dị
Con hàng này text thì dễ nhưng font của nó không làm dc. Đã tìm hiểu qua nhiều rồi mà vẫn chưa xác định được font của nó nằm ở đâu. Nếu có mà dịch dc thì cũng dịch Dying Light trước vì hay hơn.

mami7x

Làm dâu trăm họ
Kỹ Thuật Viên
25/12/15
143
193
63
35
Có bác nào có kinh nghiệm vẽ giùm cái font dds này với. Mình vẽ nó không chuẩn. Font game Batman Arkham Asylum GOTY

matran999

Quản trị viên
Thành viên BQT
Dịch Giả
Kỹ Thuật Viên
29/12/15
380
1,504
93
34
TPHCM
devs.forumvi.com
Có bác nào có kinh nghiệm vẽ giùm cái font dds này với. Mình vẽ nó không chuẩn. Font game Batman Arkham Asylum GOTY
Font nhỏ xíu vậy. Có kèm gylp không, gửi lên luôn đi. Muốn có tiếng việt đẹp phải có glyp, chứ chỉnh theo size này đảm bảo chữ nhỏ xíu.

• Like
Reactions: mami7x

mami7x

Làm dâu trăm họ
Kỹ Thuật Viên
25/12/15
143
193
63
35
Font nhỏ xíu vậy. Có kèm gylp không, gửi lên luôn đi. Muốn có tiếng việt đẹp phải có glyp, chứ chỉnh theo size này đảm bảo chữ nhỏ xíu.
Font phụ đề trong game khá nhỏ.
Mình còn kém lắm, không rành cái dụ glyp này lắm. File tọa độ của font hình như trong file này tuy nhiên mình không biết cách để unpack nó ra. Ngay cả file font mình cũng sử dụng thủ công Hxd để unpack nó. Đây là hình ảnh mình sử dụng Hxd để mở và nghi ngờ nó là file tọa độ.

Bạn có thể giúp mình hoặc hướng dẫn mình học cách làm Glyp cho font. Thanks bạn.
https://drive.google.com/drive/folders/1-wpCBz0Epkh79pxWXutEGeh4UgVZaxyN?usp=sharing

Chỉnh sửa cuối:

tampe

Thành viên cấp 1
23/8/17
69
15
8
Hà Nội
Quá nhanh quá tuyệt vời! Sau vụ này cao hứng quất thêm Res 0 và tương lai là Res 2 remake các bác nhờ! ^0^

matran999

Quản trị viên
Thành viên BQT
Dịch Giả
Kỹ Thuật Viên
29/12/15
380
1,504
93
34
TPHCM
devs.forumvi.com
Mình còn kém lắm, không rành cái dụ glyp này lắm. File tọa độ của font hình như trong file này tuy nhiên mình không biết cách để unpack nó ra. Ngay cả file font mình cũng sử dụng thủ công Hxd để unpack nó. Đây là hình ảnh mình sử dụng Hxd để mở và nghi ngờ nó là file tọa độ.

Bạn có thể giúp mình hoặc hướng dẫn mình học cách làm Glyp cho font. Thanks bạn.
https://drive.google.com/drive/folders/1-wpCBz0Epkh79pxWXutEGeh4UgVZaxyN?usp=sharing
Mỗi game có mỗi cách dùng Glyp khác nhau, thật khó để chỉ cho bạn làm cách nào để xử lý. Vì chính bản thân mình về vấn đề này cũng khá mơ hồ.
Nhìn chung file bạn đưa có đủ các ký tự có trong bộ font. Nhưng mình vẫn không biết có phải file này là file glyp hay không, cái này bạn có game thì thử test xem.

Bánh Dừa Miền Tây

Quản trị viên
Thành viên BQT
Kỹ Thuật Viên
26/12/15
1,366
1,150
113
35

Bạn dùng SDK của Unreal tạo font nó không hoạt động à?

• Like
Reactions: mami7x

mami7x

Làm dâu trăm họ
Kỹ Thuật Viên
25/12/15
143
193
63
35
Bạn dùng SDK của Unreal tạo font nó không hoạt động à?
Ko được bạn à! Mình làm như DMC Divel May Cry rồi nhưng toàn bị crash thôi. Mình có nói chuyện với bạn trên dicord rồi đó. Mình cũng đã thử cách "râu ông nọ cắm cằm bà kia" rồi ( tức là tạo 1 font UDK xong unpack ra để lây phần font đó chép vào phần font của game). Tuy nhiên vẫn bị crash. Chỉ còn cách vẽ lại font dds thôi. Mà font này nó có ít ký tự quá, mà mình không rành về tọa độ font lắm, chắc lại làm toàn Chữ IN giống game Castlevania của các bạn làm quá.

matran999

Quản trị viên
Thành viên BQT
Dịch Giả
Kỹ Thuật Viên
29/12/15
380
1,504
93
34
TPHCM
devs.forumvi.com
Update: Trailer Việt Hóa

Dự án đã gần hoàn thiện. Đã biên dịch, biên tập và test:
  • Nội dung chính của game.
  • DLC BANNED FOOTAGE VOL.1 (Nightmare + Bedroom + Ethan Must Die)
  • DLC Banned Footage Vol. 2 (21 + Daughters + Jack's 55th Birthday)
Các phần còn lại chưa biên tập:
  • DLC Not A Hero
  • DLC End Of Zoe
Gần như mọi thứ đã làm xong rồi. Nhưng chỉ mới test dc bản Not A Hero thôi. Riêng bản End Of Zoe mình không có game để test trên PC nên rất khó để làm một patch việt hóa. Bạn nào có bản này trên PC cho mình mượn máy để xem qua thư mục game là được.

Nhóm sẽ cố gắng hoàn tất sớm và ra mắt trước tết âm lịch cho anh em trải nghiệm.

• Like
Reactions: tampe

phan thong ngoc

Thành viên mới

DLC BANNED FOOTAGE VOL.1 (Nightmare + Bedroom + Ethan Must Die)
    DLC Banned Footage Vol. 2 (21 + Daughters + Jack's 55th Birthday)

• DLC Not A Hero
    DLC End Of Zoe
Gần như mọi thứ đã làm xong rồi. Nhưng chỉ mới test dc bản Not A Hero thôi. Riêng bản End Of Zoe mình không có game để test trên PC nên rất khó để làm một patch việt hóa. Bạn nào có bản này trên PC cho mình mượn máy để xem qua thư mục game là được.

Nhóm sẽ cố gắng hoàn tất sớm và ra mắt trước tết âm lịch cho anh em trải nghiệm.

DLC BANNED FOOTAGE VOL.1 (Nightmare + Bedroom + Ethan Must Die)
    DLC Banned Footage Vol. 2 (21 + Daughters + Jack's 55th Birthday)

• DLC Not A Hero
    DLC End Of Zoe

Hay là mình tài trơ cho bạn mua dlc End Of Zoe trên PC luôn nhé

Chào mừng bạn đến với Cộng Đồng Game Tiếng Việt
Hãy đăng ký thành viên để đễ dàng theo dõi các chủ đề và các bản Việt Ngữ mà bạn đang quan tâm! Hoàn toàn miễn phí!.
Đăng ký ngay
Flash Deal 50%, Hoàn Tiền 50%