HOÀN THÀNH Kerbal Space Program Việt Ngữ

5.00 star(s) 1 Vote
Sidebar Sidebar

Tony Tran

Làm dâu trăm họ
Kỹ Thuật Viên
8/2/20
24
23
3
TP. HCM
KERBAL SPACE PROGRAM
Squad - Phát hành: 27/4/2015
Metacritic: 88
"Khi bạn muốn chơi game nhưng bố mẹ lại bắt làm phi hành gia..."
I. Giới thiệu về game
Được mệnh danh là "Minecraft trong Vũ trụ", Kerbal Space Program là một trò chơi đậm tính giáo dục cho phép ta quản lý một chương trình vũ trụ đầy tham vọng của loài Kerbal. Trong KSP, người chơi có thể chế tạo những phi thuyền đủ loại kiểu dáng để đưa giống loài xanh lơ này đến những nơi tận cùng của vũ trụ để mở mang tri thức cho họ. Điểm nổi bật nhất của Kerbal Space Program chính là sự mô phỏng về vật lý thiên văn vô cùng chính xác, giúp nó trở thành công cụ "vừa học vừa chơi" tại các lớp học ở nhiều nước trên thế giới, thậm chí đến NASA còn chú ý đến. Một điểm cộng nữa cho trò chơi là có một cộng đồng modder hoạt động rất tích cực với hàng nghìn bản mod khác nhau cho chúng ta một trải nghiệm mới sau khi hoàn thành trò chơi chính. Với vô số cơ hội và trải nghiệm thú vị đang chờ đón bạn tại KSP, còn ngần ngại gì nữa mà không chơi liền ngay?

II. Video giới thiệu gameplay của game

III. Hình ảnh về game
Hình ảnh game chưa Việt hóa

(Nguồn ảnh: Tokay Gris - forum.kerbalspaceprogram.com)

(Nguồn ảnh: Andiron - forum.kerbalspaceprogram.com - Ảnh này có mod)

(Nguồn ảnh: Scott Manley - youtube.com - Ảnh này có mod)

Hình ảnh text trong game đã Việt hóa

IV. Mua game ủng hộ NSX

V. Tải bản dịch (không kèm game)
Phiên bản hiện tại: v2.0 - Ngày 26/06/2021 - KSP v1.12.0
Link Google Drive
Link Mega.nz
Link MediaFire

Phiên bản cũ: v1.0 - Ngày 06/03/2021 - KSP v1.11.2
Link Google Drive
Link Mega.nz
Link MediaFire

Mật khẩu: gametiengviet.com

Hướng dẫn cài đặt trong file README.txt

Video hướng dẫn cài đặt

Đã test bản dịch trên:
Phiên bản game: v1.12.0 (Steam)
Bản mở rộng: Making History + Breaking Ground (Steam)

VI. Về bản dịch
Sau Papers, Please, mình tiếp tục tìm kiếm các tựa game khác để dịch nhưng không kịp tìm được thì lại phải loay hoay đi học. Bản dịch này mình bắt đầu làm từ giữa tháng 12 vì đam mê vũ trụ lại nổi lên. Game có tổng cộng 12,461 dòng text và điều vô cùng khó khăn khi dịch là từ chuyên ngành vô cùng nhiều, nhưng tài liệu tiếng Việt về chúng khá là khan hiếm, đôi lúc phải tự nghĩ ra (nhưng vẫn đúng ý) vì tìm mãi không thấy. Tuy game không chú trọng vào text nhiều nhưng khi cần (trong hướng dẫn, thông số, v.v.) thì vô cùng quan trọng nên phải dịch thật chính xác nhất để giữ giá trị giáo dục của game. Dự tính mình sẽ tiếp tục hoàn thiện và cập nhật bản dịch, ghi nhận ý kiến và phản hồi từ cộng đồng.

Bản dịch bao gồm game chính và 2 bản mở rộng của game. Bản dịch chỉ còn phần KSPedia (đồ họa hướng dẫn thêm) chưa dịch sẽ được làm trong thời gian tới.

VII. Mod
Về vấn đề Việt hóa Mod thì mình đã tạo ra một hướng dẫn trong video hướng dẫn cài đặt (giây 37) để mọi người có thể tham gia dịch mod phát triển trải nghiệm cho người Việt Nam chơi game. Song song với đó thì mình đã tạo ra một danh sách tổng hợp để cộng đồng có thể sử dụng (hiện tại chưa có mod nào).

VIII. Kết
Mọi người có thể gửi feedback cho minh về bản dịch qua đường link sau
Cảm ơn mọi người, chúc mọi người thượng lộ bình an trên con tàu của mình!

Chỉnh sửa cuối:

3hotln

Thành viên mới
25/12/15
7
5
3
35
Cảm ơn bạn rất nhiều. Mình chơi game từ lúc còn early access, tính ra tới giờ cũng đc hơn 8 năm. Giờ có bản VH cảm thấy quá hạnh phúc inlove~~

• Like
Reactions: Tony Tran

Hoang38981390

Thành viên mới
13/4/20
1
1
3
26
Ca Mau
Oh my God , thật là trùng hợp đúng lúc em đang học cách chơi game này để hưởng ứng sự phát triển khoa học vũ trụ gần đây . Thanks ad rất nhiều.

• Like

duythantai

Thành viên mới
28/3/21
4
1
3
28
Long An

A ơi e bị lỗi chữ ô vuông vầy có cách nào sửa ko a
E đã cài hết Font VNI rồi nhưng vẫn bị thế ;( giúp e với e rất thích game này nay có Việt Hoá mà thế này chán thật
E cảm ơn rất nhiều ạ !

Tony Tran

Làm dâu trăm họ
Kỹ Thuật Viên
8/2/20
24
23
3
TP. HCM

A ơi e bị lỗi chữ ô vuông vầy có cách nào sửa ko a
E đã cài hết Font VNI rồi nhưng vẫn bị thế ;( giúp e với e rất thích game này nay có Việt Hoá mà thế này chán thật
E cảm ơn rất nhiều ạ !
Em kiểm tra lại folder mod có file .fnt không? Nếu không em download lại.

Tony Tran

Làm dâu trăm họ
Kỹ Thuật Viên
8/2/20
24
23
3
TP. HCM
Em thử cài full bộ mấy font sau: Calibri, Noto Sans, JD-LCD Rounded

Nếu không được thì em thử test ở máy khác xem, vì lúc test trên 2 máy thì không bị trường hợp này.

duythantai

Thành viên mới
28/3/21
4
1
3
28
Long An
Em thử cài full bộ mấy font sau: Calibri, Noto Sans, JD-LCD Rounded

Nếu không được thì em thử test ở máy khác xem, vì lúc test trên 2 máy thì không bị trường hợp này.
a ơi cái File .fnt bị lỗi chữ toàn ngoặc ngoè thôi a check lại xem

Tony Tran

Làm dâu trăm họ
Kỹ Thuật Viên
8/2/20
24
23
3
TP. HCM
Các file .fnt sẽ được riêng game dùng nên nếu em mở bằng notepad hay các phần mềm chỉnh font khác thì nó không nhận được. Nếu em đã cài các font anh đã nói trên thì thử tải lại bằng link khác thử

duythantai

Thành viên mới
28/3/21
4
1
3
28
Long An
Các file .fnt sẽ được riêng game dùng nên nếu em mở bằng notepad hay các phần mềm chỉnh font khác thì nó không nhận được. Nếu em đã cài các font anh đã nói trên thì thử tải lại bằng link khác thử
Không phải lỗi Font a ơi e sửa đc rồi do phiên bản Game thấp v1.0 e nâng lên v1.11 hét bị rồi cảm ơn a nha

• Like

Tony Tran

Làm dâu trăm họ
Kỹ Thuật Viên
8/2/20
24
23
3
TP. HCM
Ngày 26/06/2021, đã cập nhật bản dịch lên phiên bản 2.0:
  • Hỗ trợ phiên bản KSP mới nhất v1.12.0
  • Sửa một số lỗi trong bản dịch

Chào mừng bạn đến với Cộng Đồng Game Tiếng Việt
Hãy đăng ký thành viên để đễ dàng theo dõi các chủ đề và các bản Việt Ngữ mà bạn đang quan tâm! Hoàn toàn miễn phí!.
Đăng ký ngay
Flash Deal 50%, Hoàn Tiền 50%