Tut - Tool Bộ Tool Hỗ Trợ Dịch Game

matran999

Quản trị viên
Thành viên BQT
Dịch Giả
Kỹ Thuật Viên
29/12/15
382
1,472
93
31
TPHCM
devs.forumvi.com
Đây là bộ tool mình đang phát triển, hiện thì cũng tạm gọi là hoàn thiện. Giờ mình share cho các bác thích nghiên cứu để dịch game sử dụng.

Gồm 2 bộ tool:
- Tool Phân Tích Font Bitmap Game
- Tool tách gộp các file text .txt và Công cụ replace ký tự để dịch game.

* Đối với Tool Phân Tích Font, các bạn đọc tạm hướng dẫn sơ lược qua link bên dưới. Phần này đỏi hỏi khá nhiều kiến thức và kinh nghiêm làm việc với hex, nên đọc hiểu hay ko là tùy các bạn, mình cũng không hướng dẫn thêm nhé.

Tool này mình có kèm source bên trong file zip, các bạn có thể tham khảo hoặc tự phát triển thêm, Tool được viết bằng autoit. Nếu máy bạn chưa cài autoit thì chạy file Font Research - Design By Matran999.exe để sử dụng.

* Đối với Tool text. các bạn mở thư mục tool và chạy file Index.html để sử dụng. Tool dùng html + JS để viết, nên rất nhẹ và dễ dùng. Mình cũng ko hướng dẫn thêm.

Linkdown:

* Vậy thôi, hy vọng công cụ giúp ích được cho các bác. Tiệc nào rồi cũng sẽ tàn, đến lúc phải kết thúc cuộc chơi rồi. Chúc cộng đồng phát triển hơn.

merlin7vv4

Thành viên cấp 2
27/12/15
109
101
43
Trái Đất
Cảm ơn anh nhiều ạ em đang cần công cụ như vậy nhưng em gặp lỗi ở đoạn xuất file sau khi gộp mong anh xem qua giúp em nhân tiện cái gg sheet sau khi chép code vô xuất file vẫn lỗi

matran999

Quản trị viên
Thành viên BQT
Dịch Giả
Kỹ Thuật Viên
29/12/15
382
1,472
93
31
TPHCM
devs.forumvi.com
Cảm ơn anh nhiều ạ em đang cần công cụ như vậy nhưng em gặp lỗi ở đoạn xuất file sau khi gộp mong anh xem qua giúp em nhân tiện cái gg sheet sau khi chép code vô xuất file vẫn lỗi

Vẫn dùng bình thường, chịu khó đổi srt sang txt đi. Tùy trình duyệt nó sẽ lấy dữ liệu được file srt. Gộp tất cả lại 1 file bỏ vào rar rồi nhé. Bên trong thư mục en có tool convert qua lại giữa 2 file để đổi cho nhanh.

• Like
Reactions: merlin7vv4

merlin7vv4

Thành viên cấp 2
27/12/15
109
101
43
Trái Đất

Vẫn dùng bình thường, chịu khó đổi srt sang txt đi. Gộp tất cả lại 1 file bỏ vào rar rồi nhé. Bên trong thư mục en có tool convert qua lại giữa 2 file để đổi cho nhanh.
Mãi iuheart~~anh, bỏ cuộc chơi chứ không bỏ ae, hẹn anh một ngày nào đó nếu có duyên ta sẽ gặp nhau ở rạp phim đó :shame:

mami7x

Làm dâu trăm họ
Kỹ Thuật Viên
25/12/15
145
193
63
32
Cảm ơn bạn. Mình sẽ ứng dụng nó vào làm lại font cho mafia 2

• Like
Reactions: merlin7vv4

Tenrousa Athena

Thành viên mới
30/7/16
1
0
1
19
Vietnam
Tool của ad có dịch được game trên android không ạ? Em đang muốn dịch con Alter Ego nhưng chẳng biết cách nào để dịch cả. Mấy tool trên mạng chỉ không dùng được. Ad có hướng dẫn nào cụ thể để việt hóa một con game android không ạ? Em muốn làm thủ công chứ không cần mấy tool tự động. Thanks ad.

P/s: tool ad dịch được mấy con game pc ạ?

Chào mừng bạn đến với Cộng Đồng Game Tiếng Việt
Hãy đăng ký thành viên để đễ dàng theo dõi các chủ đề và các bản Việt Ngữ mà bạn đang quan tâm! Hoàn toàn miễn phí!.
Đăng ký ngay