Tut - Tool Google Sheet - Công Cụ Dành Cho Các Nhóm Dịch

Thảo luận trong 'Tut - Tool hướng dẫn dịch game' bắt đầu bởi matran999, 2/9/18.

1. matran999

matran999 Làm dâu trăm họ Dịch Giả

168
    1,168
    93
    Nam
    TPHCM
    Chào các bạn. Qua một quãng thời gian làm việc với nhóm của mình, mình rút ra được một ít kinh nghiệm làm việc chung với một nhóm, có hiệu quả và giảm thiểu thời gian hơn khi dịch. Nay mình sẽ chia sẽ một ít kinh nghiệm và bộ công cụ google sheet của nhóm mình đang dùng cho các nhóm khởi đầu dịch.

I. Giới Thiệu

Google Sheet là một công cụ bảng tính miễn phí của Google nhưng nó vẫn có các công thức và tiện ích không kém gì excel của microsoft. Về cơ bản Google Sheet tương tự như Excel nhưng nó có gì hơn?

Đầu tiên, Google Sheet là công cụ được sử dụng trên trình duyệt web, nhưng bạn có thể sử dụng ở bất kì chỗ nào. Bạn sẽ không còn gặp phải vấn đề quên files tài liệu ở nhà hay mất dữ liệu. Bạn có thể sự dụng trên mọi thiết bị, kể cả điện thoại sử dụng IOS hay android. Bởi vì Google Sheet gần giống với excel, thế nên nếu bạn biết sử dụng excel thì bạn hoàn toàn có thể sử dụng được một cách dễ dàng. Ngoài ra, Google Sheet còn là một công cụ hoàn toàn miễn phí giống như các công cụ khác của Google như Google Drive, Docs and Slide.

Bởi vì những điều trên mà mình đánh giá Google Sheet là một công cụ tuyệt vời, bất kể bạn là một người mới sử dụng excel hay đã biết sử dụng thành thạo thì cũng không nên bỏ qua một công cụ tuyệt vời như thế này.

II. Lợi Ích Trong Việc Dịch Game

Đối với một bảng tính trực tuyến như google sheet, thì lợi ích nó đem lại cho việc dịch thuật trực tuyến với một nhóm nhỏ là vô cùng hữu ích. Các bạn có thể tùy biến nó dễ dàng với sự hỗ trợ của google app script, một thư viện thừa hưởng từ javascript và nodejs. Hiện có các công cụ tương tự google sheet, nhưng mình vẫn thấy google là tuyệt vời nhất, giao diện dễ dùng và trực quan hơn.

Đây là giao diện chính của google sheet mà mình đã tùy biến chúng dành cho các nhóm dịch.

Các bạn có thể vào link phía dưới để xem Demo:

http://bit.ly/2AX96Hy

Các tính năng của bộ công cụ V2.0:
    • Tính toán tiến độ bản dịch.
    • Xác minh tên thành viên trong nhóm dịch qua Gmail.
    • Tự động lưu tên người dịch và thời điểm dịch ở mỗi câu.
    • Tự động lưu tiến trình dịch mỗi thành viên, khi sửa, xóa hoặc biên tập và một trang sheet. (Dành cho các biên tập có thể dễ kiểm tra lỗi chính tả, lỗi dịch thuật).
    • Thêm menu thêm danh từ trong nhóm dịch. Mỗi khi có danh từ trong lúc dịch sẽ tự động thông báo để đồng bộ với các thành viên khác.
    • Set quyền biên tập cho các thành viên. Biên tập viên sẽ quản trị, và tự do chỉnh sửa những câu dịch của người khác.
    • Upload dữ liệu txt để tạo dữ liệu dịch và tạo phân mục danh sách.
    • Danh sách dữ liệu để phân việc cho các thành viên trong nhóm.
    • Tự động dịch văn bản tiếng anh khi chèn text.
    • Công cụ chèn tự động dịch của google vào cột google dịch.
    • Xuất lại ra file txt dựa vào danh sách đã tạo.
    • Chatbox để các thành viên trong nhóm trò chuyện. Tự động bật chatbox mỗi khi mở trang tính.
    • Bảo vệ các dữ liệu dịch của mỗi thành viên. Chỉ có người dịch mới được phép xóa và chỉnh sửa câu dịch của mình. Tránh tình trạng có người cố ý phá rối.
    • Công cụ gỡ bỏ các ô được bảo vệ nhanh. Công cụ này để dùng khi dự án trong quá trình biên tập.
    Chatbox dành cho trang tính, Google sheet cũng có tính năng chat này. Tuy nhiên nó không lưu dữ liệu chat, vì thế những câu chat chỉ hiển thị khi thành viên đó online thôi. Vì thế mình tự viết một chatbox khác bằng google script và bổ sung một số tính năng cho nó để dễ sử dụng hơn. Một số tính năng của chatbox do mình viết:
    • Sử dụng google script và trang tính để làm server để truyền và gửi dữ liệu. Không dùng server bên ngoài nên không lo lắng các vấn đề băng thông do chatbox gây ra. Nên các bạn cứ yên tâm mà sử dụng.
    • Tự động cập nhật chatbox mỗi 5 giây.
    • Upload ảnh lên imgur và tự chèn vào chatbox.
    • Chèn video youtube vào chatbox.
    • Tính năng gửi smile theo bộ ký tự của Chatbox.
    • Gửi ảnh hoặc link website bằng link trực tiếp.
    • Tính năng phóng to ảnh khi nhấp vào ảnh.
    • Thông báo bằng âm thanh mỗi khi có tin nhắn mới.
    • Tính năng tra từ điển nhanh bằng cách sử dụng ký tự @@.
    • Tin nhắn được lưu vĩnh viễn, và chỉ được xóa khi biên tập sử dụng câu lệnh /cls.
    III. Yêu Cầu

Tuy các tính năng của bộ công cụ này đã được mình thiết kế hoàn toàn tự động. Tuy nhiên nó đòi hỏi một leader phải am hiểu chút về các kỹ năng IT nhất định. Và là một leader hiểu mình cần phải làm gì để phân công công việc cho mỗi thành viên. Các bạn cần làm một slideshow hướng dẫn các thành viên sử dụng bộ công cụ. Vd như một slideshow như sau:

https://docs.google.com/presentatio...R9sFAiwtWNIWY/present?slide=id.gc6f73a04f_0_0

IV. Hướng Dẫn

Để dùng bộ công cụ này các bạn có thể dùng 2 phương thức như sau:

Cách 1:
    Cách này là để mình làm giúp các bạn cho dễ và ít bị lỗi linh tinh. Các bạn chỉ cần cung cấp một file ngôn ngữ txt của game mà mình muốn làm là được. Mình sẽ tạo một sheet nhóm giúp các bạn. Và quyền edit hoàn toàn là của bạn thôi. Với cách này thì các bạn vui lòng đăng ký ở thread này luôn. Form đăng ký như sau:
    • Tên bạn trên diễn đàn.
    • Số lượng thành viên trong nhóm bạn. (Dự kiến cũng được)
    • Email của bạn (Không bắt buột, nếu không muốn ai biết, có thể gửi mail riêng cho mình).
    • Tên dự án mà bạn muốn làm.
    • File txt ngôn ngữ mà bạn đã decode ra. Có thể dùng nhiều file cũng được. Mình sẽ export ra.
    Cách 2:

Cách này dành cho các leader muốn tùy chỉnh và tìm hiểu sâu hơn về công cụ google sheet.
    Trước hết các bạn cần phải xem kỹ cái hướng dẫn này ở link phía dưới trước, rồi sau đó hãy đọc các phần bên dưới.

https://docs.google.com/presentatio...R9sFAiwtWNIWY/present?slide=id.gc6f73a04f_0_0

Đầu tiên các bạn vào link demo này:

http://bit.ly/2AX96Hy

Và các bạn chọn và tạo bản sao như hình sau:

Sau khi tạo bản sao. Các bạn sẽ có bản sao của bộ công cụ này và toàn quyền quản trị. Sau đó các bạn mở sheet tổng quan nhé.

Hãy sử lại gmail và tên của bạn vào ô biên tập như trong hình. Để phân quyền bạn là biên tập.

Các bạn sửa tên phần biên tập và gmail lại thành của mình nhé. Và xóa các tên thành viên mẫu mà mình điền và đổi thành tên thành viên của nhóm bạn.

Lưu ý: Các bạn phải phân quyền y như mình. Nếu bạn là leader thì bạn phân quyền là biên tập còn các thành viên khác thì dịch thuật nhé. Bắt buột phải điền gmail và phần mail và tên của thành viên. Gmail phải là chữ in thường, không được viết hoa. Tên thành viên thì tự do nhé.

Các bạn cần xác minh với google để mở khóa các chức năng. Và làm theo hướng dẫn của những ảnh phía dưới.

Tuyệt đối không được đổi tên các file sheet. Tên sheet phải để mặc định như mẫu. Nếu có thay đổi sẽ xảy ra lỗi.

** Tính năng tạo cột dịch tự động của google. Tính năng này chỉ dùng để các thành viên tham khảo khi dịch. Cách sử dụng, các bạn làm theo các hình hướng dẫn phía dưới.

Vậy là xong rồi. Các sheet ghi chú và hướng dẫn các bạn tự viết cho phù hợp với nhóm mình đi nhé. Để bắt đầu các bạn phải xác minh với hệ thống trên thanh menu như trong phần hướng dẫn mà mình đã viết. Các bạn có thể thử dịch một dòng, nó sẽ tự động lưu tên bạn lại. Và khi bạn xác minh với hệ thống, chatbox cũng sẽ tự động mở nhé. Chỉ cần xác minh một lần duy nhất thôi. Các lần sau nó sẽ tự động chạy hết.

Chỉnh sửa cuối: 10/11/18