Cần các đàn anh hướng dẫn tìm file text trong game Final Fantasy 1 Aniversary PSP

kavisvip1

Thành viên mới
15/8/16
4
0
1
23
Đà Nẵng
Như đã đề cập ở tiêu đề, em mong muốn được tự tay mình việt hóa tựa game yêu thích của mình và chia sẻ với mọi người. Em đã lân la khắp các trang mạng nước ngoài chỉ để tìm hiểu cách mở file .BIN nằm trong file ISO của game, cụ thể khi em mở nó ra (em xài win 10 nên ko cần dùng UltraISO), thì nó bào gồm 2 file chính là SYSDIR và USRDIR, trong file đầu tiên lại chứa các file có dạng BOOT.BIN và EBOOT.BIN, em không hiểu nó là cái gì, và làm sao để có thể can thiệp vào nó. Em đã thử đổi định dạng sang .RAR nhưng không được, rồi lại mò mẫm tới Hex Editor, MadEdit, vv........nhưng thật sự mấy cái đó không thể nào mà tự mò được. Vậy nên em muốn nhờ các đàn anh trong đây chỉ vẽ cho em hiểu, còn phần dịch thuật là việc của em nên mọi người không cần bàn tới. Xin cảm ơn đã đọc, hi vọng sớm nhận được câu trả lời

Yugisokubodai

Làm dâu trăm họ
Dịch Giả
26/12/15
323
1,288
93
113
Muốn hiểu tường tận thì phải tốn thời gian và công sức. Bạn có biết FF1 ban đầu ở hệ máy nào không? Hãy bắt đầu từ đó, rồi chuyển qua bản PSP sau.

kavisvip1

Thành viên mới
15/8/16
4
0
1
23
Đà Nẵng
Muốn hiểu tường tận thì phải tốn thời gian và công sức. Bạn có biết FF1 ban đầu ở hệ máy nào không? Hãy bắt đầu từ đó, rồi chuyển qua bản PSP sau.
bản đầu tiên là ở hệ máy NES, sau đó là SNES, rồi GBA,......cuối cùng là PSP
em chưa hiểu ý anh cho lắm, nghĩa là phải bắt đầu việt hóa ở bản NES trước ạ?

kavisvip1

Thành viên mới
15/8/16
4
0
1
23
Đà Nẵng
File Eboot đó là file thực thi (giống exe của windows).

Những game này đa số đều có tool hoặc hướng dẫn.
Cho bản nes, mong giúp dc bạn.
(bản trên ps1 psp có thể dùng tbl của nes)
http://datacrystal.romhacking.net/wiki/Final_Fantasy:TBL
http://datacrystal.romhacking.net/wiki/Final_Fantasy#Utilities
rất cảm ơn bạn, thật ra thì mình ít khi chơi ở bản NES, chủ yếu là cày bản PSP thôi (chắc có lẽ là do đồ họa PSP đẹp hơn và nhạc cũng hay hơn), như bạn nói thì có tool hỗ trợ, vậy thì mình phải search như thế nào để cho ra kết quả tốt nhất đây?

Yugisokubodai

Làm dâu trăm họ
Dịch Giả
26/12/15
323
1,288
93
113
Cái game này không dùng table của bản Nes, và các tool hỗ trợ cho bản Nes không dùng được ở đây đâu. Nếu muốn thì bạn phải học cách debug của PPSSPP, rồi học ngôn ngữ của PSP (Mips R4000) để hiểu được nội dung sau khi debug.

Chào mừng bạn đến với Cộng Đồng Game Tiếng Việt
Hãy đăng ký thành viên để đễ dàng theo dõi các chủ đề và các bản Việt Ngữ mà bạn đang quan tâm! Hoàn toàn miễn phí!.
Đăng ký ngay